DIỄN ĐÀN PHÁP LUẬT DÀNH CHO NGƯỜI LAO ĐỘNG

  • Increase font size
  • Default font size
  • Decrease font size
Home Hỏi đáp về Pháp luật lao động
Diễn đàn Pháp luật dành cho người lao động

Hợp đồng lao động

 

Câu hỏi:

Tôi đã tốt nghiệp chuyên ngành điều dưỡng đa khoa hệ cao đẳng chính quy. Sau tốt nghiệp tôi có nộp đơn xin việc tại một bệnh viện. Quá trình nhận và ký hợp đồng làm việc như sau:

• Ngày 01/04/2010 – 31/12/2010: Tôi nhận được quyết định làm việc không lương.( Ngay tháng đầu tiên có hưởng phúc lợi, còn lương thì tháng thứ 3 trở đi mỗi tháng nhận được 300.000 VNĐ)   • Ngày 01/01/2011-31/12/2011: Tôi ký hợp đồng 12 tháng và hưởng 85% lương. (Cách tính: 2.1 x Lương cơ bản x Ưu đãi nghành x 0.2 % độc hại  )• Ngày 01/01/2012 – 31/06/2012: Tôi ký hợp đồng 6 tháng và hưởng 100% lương.   • Ngày 01/07/2012 – 31/12/2012: Tôi cũng tiếp tục ký hợp đồng 6 tháng và hưởng 100% lương. (  Cách tính cũng tương tự như trên)

Đến 01/01/2013: Tôi ký “hợp đồng mức không thời hạn” và lương được tính không theo công thức trên chỉ ghi trong hợp đồng được hưởng mức lương 2.205.000 đồng / tháng và được hưởng thêm ưu đãi nghề.

Vậy bộ LĐTB & XH cho tôi hỏi:

1) Quá trình ký hợp đồng lao động như trên là có vi pham luật lao động hay không?

2) Có loại hợp đồng: “hợp đồng mức không thời hạn” không?

Theo tôi được biết chỉ có 3 loại hợp đồng lao động là: Hợp đồng lao động không xác định thời hạn; Hợp đồng lao động xác định thời hạn, Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

Ngày 01/07/2013 là ngày lương cơ bản được nâng nhưng tôi không được và cũng chỉ hưởng mức lương là 2.205.000 VNĐ và hưởng  ưu đãi nghề.

3) Có phải chữ “mức” trong hợp đồng đã chặn đứng sự tăng lương của tôi không?

4) Với trường hợp như vậy tôi phải làm gì nếu như không được tăng lương theo lộ trình lương cơ bản tăng.

5) Còn việc nâng lương thì sao? Tôi được biết cao đẳng 3 năm nâng một bậc lương nhưng khi hỏi phòng TCCB thì nhận được một câu trả lời là : “Khi nào có nguồn ngân sách thì tăng, không có thì thôi…” Chẳng lẽ suốt đời tôi không được nâng lương…

Trả lời:

Khi người sử dụng lao động nhận người lao động vào làm việc thì phải ký kết Hợp đồng lao động và được sắp xếp theo thứ tự từ thử việc cho đến ký hợp đồng chính thức. Thời gian thử việc không được quá 60 ngày đối với lao động chuyên môn kỹ thuật cao và không được quá 30 ngày đối với lao động khác (điều 32 Bộ luật lao động1994). Theo thông tin bạn cung cấp thì không thấy hai bên ký hợp đồng lao động mà bạn lại nhận được quyết định làm việc không lương và đến tháng thứ 3 trở đi mỗi tháng nhận được 300.000 VNĐ. Cũng theo quy định điều 32  Bộ luậ lao động 1994 nêu trên, mức tiền lương của bạn do hai bên thỏa thuận nhưng không được thấp hơn lương tối thiểu do nhà nhà nước quy định. Tuy nhiên, trong khi mức lương bệnh viện trả cho bạn là thấp hơn so với quy định mức lương tối thiểu chung tại thời điểm đó là 980.000 đồng/tháng áp dụng đối với địa bàn thuộc vùng I và thấp nhất là 730.000 đồng/tháng đối với địa bàn vùng IV (điều 2 nghị đinh số 97/2009/NĐ-CP Quy định về mức lương tối thiểu). Năm 2011 bệnh viện ký hợp đồng lao động với bạn trong thời hạn 1 năm theo mức lương nhân hệ số không rõ là có thấp hơn mức lương tối thiểu đã nêu hay không. Do đó, bạn có thể đối chiếu có phù hợp với mức lương thực tế bạn đã nhận so với quy định về mức lương tối thiểu tại điều 2 nghị đinh số 97/2009/NĐ-CP quy định về mức lương tối thiểu có phù hợp hay không.

Tại khoản 3 điều 27 Bộ luật Lao động năm 1994 đã được sửa đổi, bổ sung theo khoản 3 Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật Lao động năm 2002 quy định như sau: không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác. Do đó , năm 2012 bệnh viện đã ký hợp đồng lao động hai lần, mỗi lần ký có thời hạn 6 tháng là không phù hợp với quy định ở trên.

Theo quy định pháp luật lao động thì Hợp đồng lao động là sự thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả công, điều kiện lao động, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động. Tiền lương của người lao động do hai bên thoả thuận trong hợp đồng lao động và được trả theo năng suất lao động, chất lượng và hiệu quả công việc. Mức lương của người lao động không được thấp hơn mức lương tối thiểu do Nhà nước quy định ( khoản 1 điều 90 Bộ luật Lao động năm 2012). Tuy nhiên mức lương trong hợp đồng lao động ký năm 2013 bạn đã nêu không thể chặn đứng sự tăng lương của bạn vì mức lương tối thiểu sẽ căn cứ vào nhu cầu sống tối thiểu của người lao động và gia đình, điều kiện kinh tế - xã hội và mức tiền lương trên thị trường lao động chính phủ công bố mức lương tối thiểu tùy từng thời điểm trên cơ sở khuyến nghị của Hội đồng tiền lương quốc gia ( khoản 2 điều 91 Bộ luật Lao động năm 2012 ). Ngoài ra, các chế độ phụ cấp, trợ cấp, nâng bậc, nâng lương và các chế độ khuyến khích đối với người lao động cũng được quy định trong hợp đồng lao động, thoả ước lao động tập thể hoặc quy định trong quy chế của người sử dụng lao động (điều 102 Bộ luật lao động 2012).

Như vậy, từ những căn cứ ở trên bạn có thể đối chiếu trường hợp của mình có phù hợp với quy định pháp luật hay không. Trong trường hợp có sự vi phạm quyền và lợi ích hợp pháp của mình, bạn có thể khiếu nại tới người sử dụng lao động hoặc nhờ công đoàn can thiệp giải quyết, nếu bạn không đồng ý với cách giải quyết đó thì bạn có thể khiếu nại tới cơ quan quản lý lao động nhà nước ở địa phương hoặc khởi kiện tại tòa án nơi bệnh viện có  trụ sở.

 

Hợp đồng lao động

Câu hỏi:

Tôi đã ký HĐLĐ với công ty năm thứ 2 liên tiếp, tháng 8 này Hợp đồng lao động sẽ hết thời hạn, vậy tôi có được ký tiếp không và nếu được hợp đồng sẽ có thời hạn thế nào?

Trả lời:

Theo điều 36 Bộ luật lao động 2013 quy định các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động trong đó có trường hợp do hết hạn hợp đồng lao động. Vì vậy, khi hợp đồng hết hạn việc ký tiếp hợp đồng lao động sẽ được người sử dụng lao động và người lao động thỏa thuận có được ký tiếp hay chấm dứt hợp đồng lao động hay không là tùy thuộc vào hai bên. Tuy nhiên, khi hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết trước đây trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

 

Thời giờ làm việc và mức lương

HỎI

 

Cty tôi là cty cổ phần, nhiệm vụ chúng tôi là tài xế lái xe giao hàng. Chúng tôi làm việc mà không hề biết trước được CN, ngày lễ có được nghỉ hay không, hễ có nhu cầu là cty bắt toàn bộ nhân viên làm việc bình thường mà không cần hỏi ý kiến, mặc dù là ngày lễ. Khi cần giao hàng buổi tối ngoài giờ, chúng tôi cũng không được tính đồng lương nào

Tập thể rất bức xúc nhưng không dám có ý kiến gì vì sợ bị trù dập, nếu tôi muốn khiếu nại đến các cơ quan chức năng thì phải làm sao?

 

ĐÁP

 

Vi phạm kỷ luật do công ty không trả lương

HỎI


Công ty mình làm nợ lương gần 3 tháng, và cắt giảm quyền lời so với trong hợp đồng. ví dụ lương 3,8 triệu nhưng chỉ trả 3.5 triệu. cắt giảm phụ cấp so với hợp đồng,... Hôm trước giám đốc điều hành đi họp về báo là không trả lương cho cán bộ công nhân viên mà tiền để chi trả cho các việc khác. Mình bỏ công ty đi về luôn và nhiều người khác nữa không thể làm tiếp mà không được trả lương. Bây giờ công ty gọi lại đi làm tiếp và đã trả lương cho công ty nhưng vẫn nợ 3 tháng (Mới trả tháng 3). Hôm nay công ty quay ra phạt mình và những người đó. Cho mình hỏi là mình đúng hay sai?

 

ĐÁP

 

Làm việc cho công ty ma

HỎI

Thật bức xúc vì gặp những công ty ma. Đi làm nhưng tụi em không nhận được bảo hiểm, không được ký hợp đồng, sếp thì đưa ra đủ lý do. Lương thì bị trừ, nhưng không được thưởng. Khi nhân viên đòi hỏi thì sếp lảng tránh và đặt ra những luật vô lý không ghi thành văn bản nhằm triệt tiêu tiền lương của người lao động . Đặc biệt là khi tụi em viết đơn xin nghỉ việc thì sếp không chịu trả lương và đưa ra những lý do mà chỉ có sếp cho là đúng. Nhân viên công ty ai cũng bị trường hợp như em vừa nêu. Công ty này thành lập đã lâu, theo em biết nhân viên trong công ty không ai có bào hiểm và hợp đồng lao động. Mong cơ quan nhà nước có thẩm quyền điều tra và đòi lại quyền lợi cho người lao động.

TRẢ LỜI

 


Trang 1 / 60